Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Thuế Nhà thầu

Thông tin đơn vị gửi câu hỏi

  • CTy TNHH FOREMART VIET NAM
  • Phố Bùi thị Cúc- TT ân Thi - Ân Thi - Hưng yên

Câu hỏi tư vấn

(15/11/2016 1:49 CH )

  • Chính sách thuế
  • Thuế Nhà thầu
  • Dear : Anh chị Bên mình là công ty 100% vốn Korea . Em có thắc mắc muốn quý phòng giải đáp dùm em. CÔng ty em có ký hợp đồng với công ty Mẹ bên korea nhập Nguyên Phụ liệu May mặc về để sản xuất xuất khẩu . Điều kiện giao hàng là : DDU ( giao hàng về tận kho nhà máy ) Bên mình đã tách Chi phí Vận chuyển từ cảng về nhà máy để đóng thuế nhà thầu 5% ( ví dụ Giá DDU là 10USD ben mình tách Giá CIF la 8 Usd + 2 Usd Phí vận chuyển từ cảng về nhà máy và đóng 5% thuế nhà thầu của 2usd đó ) Giờ em thắc mắc là : 1- Thuế nhà thầu bên em đóng 5% cho chi phí vận chuyển từ cảng về nhà máy có đúng hay không 2- Phòng kế toán bên mình đang yêu cầu nộp tiếp thuế nhà thầu 1% của tổng giá trị hàng hóa mua về để sản xuất . Vậy có đúng hay không ?

Trả lời tư vấn

(26/12/2016 1:24 CH )

  •  
  • -Căn cứ Điều 6 và 7  Thông tư 60/2012/TT-BTC ngày 12/04/2012 của Bộ Tài chính:

    Điều 6. Đối tượng chịu thuế GTGT

    2. Trường hợp hàng hoá được cung cấp theo hợp đồng dưới hình thức: điểm giao nhận hàng hoá nằm trong lãnh thổ Việt Nam; hoặc việc cung cấp hàng hóa có kèm theo các dịch vụ tiến hành tại Việt Nam như lắp đặt, chạy thử, bảo hành, bảo dưỡng, thay thế, các dịch vụ khác đi kèm với việc cung cấp hàng hoá, kể cả trường hợp việc cung cấp các dịch vụ nêu trên có hoặc không nằm trong giá trị của hợp đồng cung cấp hàng hóa thì giá trị hàng hoá chỉ phải chịu thuế GTGT khâu nhập khẩu theo quy định, phần giá trị dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT theo hướng dẫn tại Thông tư này. Trường hợp hợp đồng không tách riêng được giá trị hàng hoá và giá trị dịch vụ đi kèm (bao gồm cả trường hợp dịch vụ kèm theo miễn phí) thì thuế GTGT được tính chung cho cả hợp đồng.

    Ví dụ 7:

    Doanh nghiệp A ở Việt Nam ký hợp đồng mua dây chuyền máy móc thiết bị cho Dự án Nhà máy xi măng với Doanh nghiệp B ở nước ngoài. Tổng giá trị Hợp đồng là 100 triệu USD, bao gồm giá trị máy móc thiết bị là 80 triệu USD (trong đó có thiết bị thuộc diện chịu thuế GTGT với thuế suất 10%), giá trị dịch vụ hướng dẫn lắp đặt, giám sát lắp đặt, bảo hành, bảo dưỡng là 20 triệu USD.

    Khi nhập khẩu dây chuyền máy móc thiết bị, Doanh nghiệp A là người nhập khẩu thực hiện nộp thuế GTGT khâu nhập khẩu đối với giá trị thiết bị nhập khẩu thuộc diện chịu thuế GTGT.

    Việc xác định nghĩa vụ thuế GTGT của Công ty B đối với giá trị hợp đồng ký với doanh nghiệp A như sau:

    - Thuế GTGT được tính trên giá trị dịch vụ (20 triệu USD), không tính trên giá trị dây chuyền máy móc thiết bị nhập khẩu.

    - Trường hợp Hợp đồng không tách riêng được giá trị dây chuyền máy móc thiết bị và giá trị dịch vụ thì thuế GTGT được tính trên toàn bộ giá trị hợp đồng (100 triệu USD).

    Điều 7. Thu nhập chịu thuế TNDN

    ...2. Trường hợp hàng hoá được cung cấp dưới hình thức: điểm giao nhận hàng hoá nằm trong lãnh thổ Việt Nam; hoặc việc cung cấp hàng hóa có kèm theo các dịch vụ tiến hành tại Việt Nam như lắp đặt, chạy thử, bảo hành, bảo dưỡng, thay thế, các dịch vụ khác đi kèm với việc cung cấp hàng hoá (bao gồm cả trường hợp dịch vụ kèm theo miễn phí), kể cả trường hợp việc cung cấp các dịch vụ nêu trên có hoặc không nằm trong giá trị của hợp đồng cung cấp hàng hóa thì thu nhập chịu thuế TNDN của Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài là toàn bộ giá trị hàng hoá, dịch vụ.

    Ví dụ 8:

    Công ty A ở Việt Nam ký hợp đồng mua dây chuyền máy móc thiết bị cho Dự án Nhà máy xi măng với Công ty B ở nước ngoài. Tổng giá trị Hợp đồng là 100 triệu USD (không bao gồm thuế GTGT), bao gồm giá trị máy móc thiết bị là 80 triệu USD, giá trị dịch vụ hướng dẫn lắp đặt, giám sát lắp đặt, bảo hành, bảo dưỡng là 20 triệu USD.

    Nghĩa vụ thuế TNDN của Công ty B đối với Giá trị hợp đồng được xác định như sau:

    - Thuế TNDN được tính riêng đối với giá trị dây chuyền máy móc thiết bị nhập khẩu (80 triệu USD) và tính riêng đối với giá trị dịch vụ (20 triệu USD) theo từng tỷ lệ thuế TNDN theo quy định.

    - Trường hợp Hợp đồng không tách riêng được giá trị dây chuyền máy móc thiết bị và giá trị dịch vụ thì tính thuế TNDN trên tổng giá trị hợp đồng (100 triệu USD) với tỷ lệ thuế TNDN theo quy định. ”.

    Căn cứ khoản 2 Điều 6 và khoản 2 Điều 7 Thông tư 60/2012/TT-BTC nêu trên, khi phát sinh mua bán hàng hoá với tổ chức, cá nhân nước ngoài mà hàng hoá được cung cấp tại Việt Nam theo hình thức xuất nhập khẩu tại chỗ hoặc tổ chức, cá nhân nước ngoài  cung cấp hàng hoá theo 01 số các điều kiện giao hàng thì trị giá tính thuế GTGT và trị giá tính thuế thu nhập doanh nghiệp đã có hướng dẫn chi tiết từng trường hợp trên , đề nghị công ty tham khảo để thực hiện.