Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Tiền mang theo ra nước ngoài

Thông tin đơn vị gửi câu hỏi

  • Nguyễn Thanh
  • Hà Nội

Câu hỏi tư vấn

(10/12/2015 2:33 CH)

  • Chính sách xuất nhập cảnh
  • Tiền mang theo ra nước ngoài
  • Xin vui lòng cho tôi hỏi về thủ tục khai báo hải quan khi từ Việt Nam về lại Thuỵ Sĩ. Chị tôi đi cùng 3 con nhỏ (2, 6 và 7 tuổi) sẽ từ thành phố Hồ Chí Minh ngày 12/12/2015 về lại Thuỵ Sĩ. Chị còn khoảng 14.000 CHF chưa dùng hết nên sẽ đem theo về, do khi sang Việt Nam du lịch chị đã thanh toán hầu hết bằng thẻ Visa. Tôi được biết khi xuất cảnh mỗi người được phép đem theo tối đa số tiền tương đương USD 5.000 thôi, nhưng không biết trẻ em có quy định khác không?

Trả lời tư vấn

(05/01/2016 8:48 CH)

  •  
  • Báo Hải quan trả lời như sau:

    Căn cứ Điều 2 Thông tư 15/2011/TT-NHNN ngày 12/08/2011 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định: “Mức ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt phải khai báo Hải quan cửa khẩu khi xuất cảnh, nhập cảnh

    1. Cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt trên mức quy định dưới đây phải khai báo Hải quan cửa khẩu:

    a) 5.000 USD (Năm nghìn Đôla Mỹ) hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương;

    b) 15.000.000 VNĐ (Mười lăm triệu đồng Việt Nam).

    2. Trường hợp cá nhân nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn mức 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của cá nhân mở tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối (sau đây gọi chung là tổ chức tín dụng được phép), cũng phải khai báo Hải quan cửa khẩu. Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt mang vào là cơ sở để tổ chức tín dụng được phép cho gửi ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản thanh toán.

    3. Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam tiền mặt quy định phải khai báo Hải quan cửa khẩu quy định tại Khoản 1 Điều này không áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán và các loại giấy tờ có giá khác.”

    Căn cứ khoản 1 Điều 1 Thông tư trên quy định Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng: “Thông tư này quy định việc mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt (bao gồm tiền giấy, tiền kim loại) của cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu hoặc bằng các loại giấy tờ khác có giá trị thay cho hộ chiếu do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp (sau đây gọi chung là hộ chiếu).”

    Do đó, trường hợp Cá nhân xuất cảnh có mang ngoại tệ theo định mức quy định nêu trên (định mức này tính theo từng hộ chiếu/người, không phân biệt tuổi tác) thì không phải khai báo trên tờ khai nhập cảnh cho Hải quan cửa khẩu khi làm thủ tục xuất cảnh. Chỉ khai báo với cơ quan Hải quan nếu mang theo ngoại tê nhiều hơn định mức quy định khi xuất cảnh trên tờ khai XNC khi làm thủ tục xuất cảnh.

    Đề nghị Cá nhân khi xuất cảnh thực hiện việc mang theo ngoại tệ đúng theo quy định tại hướng dẫn nêu trên. Việc quy đổi giữa đồng USD và CHF đề nghị cá nhân tự quy đổi theo tỷ giá bình quân liên ngân hàng công bố trên các website để biết.

    Trân trọng!

    Ban Biên tập Báo Hải quan điện tử.