Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Thủ tục nhập khẩu xe nông nghiệp

Thông tin đơn vị gửi câu hỏi

  • CÔNG TY TNHH VINA HSIN GON
  • XÃ HÀM MINH, HUYỆN HÀM THUẬN NAM

Câu hỏi tư vấn

(07/10/2016 9:25 SA)

  • Chính sách nhập khẩu
  • Thủ tục nhập khẩu xe nông nghiệp
  • Công ty chúng tôi thành lập năm 1998 vốn 100% nước ngoài hiện tại đang trồng trang trại trái cây, muốn nhập khẩu xe nông nghiệp của Đàl Loan về Việt Nam để sử dụng trong trang trại xe loại: 1.NAME OF GOODS: Agricultrual Vehicles; 2BRAND: SHINONG; 3.TYPE:SL-1550E; 4.Long、Wide、High: 3760*1520*1410 mm 5.Maximum Load Capacity: 1000kg 6.Engine Specifications: Diesel , 19HP 7Operation Way: can be started by electiric. Để nhập được loại xe này thì phải xin phép ở đâu?

Trả lời tư vấn

(26/12/2016 1:24 CH)

  •  
  • Báo Hải quan trả lời như sau:

    Căn cứ Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài:

    Mặt hàng xe tải nông nghiệp qua sử dụng không quá 5 (năm) năm, tính từ năm sản xuất đến năm nhập khẩu (hoạt động trong phạm vi hẹp và không tham gia giao thông, không chở người) mới không thuộc danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu. Khi đó, công ty mới có thể thực hiện thủ tục hải quan theo quy định tại Điều 16, Điều 18 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính.

    Tuy nhiên, công ty cần chú ý quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 04/2014/TT-BCT ngày 27/01/2014 của Bộ Công Thương quy định về điều kiện nhập khẩu xe ô tô chở hàng hóa:

    “Điều 6. Nhập khẩu ô tô các loại

    1. Ô tô các loại đã qua sử dụng (bao gồm ô tô chở người, ô tô chở hàng hoá, ô tô vừa chở người vừa chở hàng, ô tô chuyên dùng) được nhập khẩu phải bảo đảm điều kiện sau: loại đã qua sử dụng không quá 5 (năm) năm, tính từ năm sản xuất đến năm nhập khẩu (ví dụ: năm 2014 chỉ được nhập khẩu ô tô loại sản xuất từ năm 2009 trở lại đây). Các quy định khác có liên quan thực hiện theo hướng dẫn của các Bộ quản lý chuyên ngành”.

    Bên cạnh đó, mặt hàng xe tải nông nghiệp cũng thuộc diện phải kiểm tra chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe mô tô, xe gắn máy nhập khẩu và động cơ nhập khẩu sử dụng để sản xuất, lắp ráp xe mô tô, xe gắn máy theo quy định tại Thông tư số 44/2012/TT-BGTVT ngày 23/10/2012 của Bộ Giao thông vận tải.

    Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

    Trân trọng!

    Ban Biên tập Báo Hải quan điện tử.