Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Mang ngoại tệ khi nhập cảnh

Thông tin đơn vị gửi câu hỏi

  • Nguyen Hung
  • Australia

Câu hỏi tư vấn

  • Chính sách xuất nhập cảnh
  • Mang ngoại tệ khi nhập cảnh
  • Chào các anh, chị . Sắp tới tôi về Việt Nam thăm người thân , tôi muốn mang theo 7.000 USD, tôi phải làm thủ tục nhue thế nào? Sau khi khai với Hải quan tôi có phải nộp khoản phí nào ko? Xin cám ơn các anh, chị Ban Biên tập.

Trả lời tư vấn

  • Khác
  • Nội dung bạn hỏi, Báo Hải quan trả lời như sau (Câu trả lời mang tính chất tham khảo):

    Theo Thông tư số 15/2011/TT-NHNN ngày 12-8-2011 của Ngân hàng Nhà nước qui định việc mang ngoại tệ, tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt của cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh, có hiệu lực từ ngày 1-9-2011 thì: Mức ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt cá nhân phải khai báo Hải quan cửa khẩu là trên 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và trên 15  triệu đồng Việt Nam. Cá nhân nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn mức 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của cá nhân mở tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối (tổ chức tín dụng được phép), cũng phải khai báo hải quan cửa khẩu.

    Đối với trường hợp nhập cảnh mang quá số tiền theo qui định trên thì phải làm thủ tục khai hải quan, không hạn chế số lượng và không phải chịu một khoản phí, thuế nào. (Xuất cảnh mang theo ngoại tệ thủ tục hải quan khác so với nhập cảnh).

    Đối với trường hợp nhập cảnh không khai hoặc khai sai so với qui định của pháp luật về ngoại tệ, tiền Việt Nam bằng tiền mặt, vàng mang theo khi xuất cảnh, nhập cảnh thì bị xử lý hành chính theo Nghị định 97/2007/NĐ-CP ngày 7-6-2007 của Chính phủ: Phạt tiền 500.000 - 3.000.000 đồng đối với trường hợp tang vật vi phạm có trị giá tương đương từ 10 triệu đồng đến dưới 30 triệu đồng; Phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với tang vật vi phạm có trị giá tương đương từ 30 triệu đến 70 triệu đồng; Phạt tiền từ 30 triệu đến 70 triệu đồng đối với trường hợp tang vật vi phạm có trị giá từ 100 triệu đồng trở lên mà không phải là tội phạm. Nếu số tiền vi phạm từ 100 triệu đồng Việt Nam trở lên và là tội phạm thì tùy vào tính chất của tội phạm, người vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 153, 154 Bộ luật Hình sự 1999 (tội Buôn lậu, tội Vận chuyển trái phép hàng hóa, tiền tệ qua biên giới)

    Trân trọng
    Ban Biên tập Báo Hải quan điện tử