Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Hỏi về việc khai sai số CO

Thông tin đơn vị gửi câu hỏi

  • Đinh Thanh Huyền
  • Công ty TNHH Asea Daeryun Vina

Câu hỏi tư vấn

(03/10/2018 3:30 CH )

  • Chính sách thuế
  • Hỏi về việc khai sai số CO
  • Ngày 25/9 Công ty em có nhập một lô hàng từ TQ. Nhưng do lô hàng này gấp, nên Công ty em có xin hải quan nợ CO sô E18GDDGQT1080006. Nhưng khi nhận được CO gốc từ TQ, em phát hiện ra CO bị sai trọng lượng. Em có yêu cầu bên TQ sửa lại cho chuẩn và giữ nguyên số CO E18GDDGQT1080006 này cho bên em. Hiện tại, phía TQ phản hồi lại cho em. Họ chỉ có thể phát hành số CO mới E18GDDGQT1080007 với nội dung chuẩn cho bên em. Nhưng bên em đã xin HQ nợ CO E18GDDGQT1080006 này rồi. Em có thể Khai bổ sung thay đổi thuế AMA, phần ghi chú sau khi sửa em ghi số CO E18GDDGQT1080007 có được không ạ? Em rất mong nhận được sự tư vấn của anh chị! Em xin chân thành cảm ơn

Trả lời tư vấn

(30/10/2018 3:30 CH )

  • Tổ tư vấn Pháp luật Báo Hải quan
  • Liên quan đến vấn đề bạn đọc hỏi, Cục Hải quan Quảng Ninh trả lời như sau:

    Căn cứ Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Thông tư số 38/2018/TT-BTC, đối với tờ khai hải quan điện tử, trường hợp chưa nộp chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa tại thời điểm làm thủ tục hải quan thì tại thời điểm làm thủ tục hải quan, người khai hải quan khai chậm nộp chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa trên tờ khai hải quan điện tử theo hướng dẫn tại Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư số 39/2018/TT-BTC (hướng dẫn tại mẫu 3.9 “Chứng từ chứng nhận xuất xứ”). Khi nộp bổ sung chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa, người khai hải quan khai số tham chiếu và ngày cấp chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa trên tờ khai bổ sung sau thông quan theo hướng dẫn tại Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư số 39/2018/TT-BTC (chỉ tiêu 1.68 “Phần ghi chú”).

    Như vậy, tại thời điểm làm thủ tục hải quan, Công ty chỉ cần khai việc chậm nộp chứng từ chứng nhận xuất xứ mà không phải khai số tham chiếu của chứng từ này.

    Trường hợp tại thời điểm làm thủ tục hải quan Công ty đã khai số tham chiếu của chứng từ chứng nhận xuất xứ lên hệ thống mà phát hiện có sai sót thì sau khi hàng hóa đã được thông quan, căn cứ Điểm b.1, Điều 20 Thông tư số 38/2015/TT-BTC (đã được sửa đổi tại Khoản 9, Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC), Công ty vẫn được khai sửa lại thông tin số tham chiếu tại chỉ tiêu 1.68 “Phần ghi chú”. Cần lưu ý việc khai bổ sung AMA và nộp chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa phải trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày đăng ký tờ khai hải quan theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 7 Thông tư số 38/2018/TT-BTC./.