Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Hỏi về CO mẫu EAV

Thông tin đơn vị gửi câu hỏi

  • Lê Thị Kim Thanh
  • 258 Bà Triệu, P. Lê Đại Hành,

Câu hỏi tư vấn

(29/10/2018 5:25 CH )

  • Thủ tục hải quan
  • Hỏi về CO mẫu EAV
  • Chào các anh/chi! Bên em có nhập khẩu mặt hàng than cám Anthracite có xuất xứ từ Liên Bang Nga, CO theo mẫu EAV. Em có 1 vấn đề thắc mắc như sau rất mong các anh/chị giúp đỡ giải thích ạ: 1/ Đối tác của bên em cấp CO ở ô số 1. Exporter là chính Công ty bán hàng cho Cty của em có địa chỉ tại Thụy sĩ thì Như vậy có đúng không ạ? có cần thiết bắt buộc ở ô số 1. Exporter là phải 1 Cty có địa chỉ ở Nga không a? Rất mong nhận được câu trả lời của các anh chị sớm ạ vì hàng ngày 02/11/2018 đã cập cảng ạ. Cảm ơn các anh/chị!

Trả lời tư vấn

(04/12/2018 2:20 CH )

  • Tổ tư vấn Pháp luật Báo Hải quan
  • Liên quan đến vấn đề bạn đọc hỏi, Cục Giám sát quản lý về hải quan có ý kiến như sau:

    Theo Khoản 5, Điều 2, Thông tư 21/2016/TT-BTC quy định thực hiện Quy tắc xuất xứ hàng hóa trong Hiệp định Thương  mại tự do giữa Việt Nam và Liên minh Kinh tế Á- Âu, "người xuất khẩu" (thể hiện ở ô số 1 của C/O from EAV) là cá nhân thường trú hoặc pháp nhân có trụ sở tại lãnh thổ của một bên, nơi hàng hóa được XK bởi chính cá nhân hoặc pháp nhân đó. Theo Khoản 5, Điều 2, Thông tư 21/2016/TT-BCT, "các bên" nghĩa là Việt Nam, một bên và các quốc gia Thành viên của Liên minh kinh tế Á- Âu hành động tập thể hoặc riêng rẽ trong phạm vi phẩm quyền tương ứng dẫn chiếu từ Hiệp định EAEU là một bên. Theo đó, người XK phải đáp ứng các điều kiện nêu trên để C/O được hợp lệ.