Skip Ribbon Commands
Skip to main content
MÃ HS VÀ THỦ TỤC NHẬP KHẨU

Thông tin đơn vị gửi câu hỏi

  • Kiều Oanh
  • 182, Nguyễn Chí Thanh, Phường 02, Quận 10, TPHCM

Câu hỏi tư vấn

(17/11/2018 11:03 SA )

  • Thủ tục hải quan
  • MÃ HS VÀ THỦ TỤC NHẬP KHẨU
  • Kính gửi Quý cơ quan Hải quan Công Ty chúng tôi nhập khẩu 01 “ Máy ép nhiệt”, xuất xứ: Trung Quốc, model: HSD-T101, điện áp: 380V, công suất 3500W, dùng để ép keo cho giày dép và nhựa Simili. Đối với sản phẩm này công ty chúng tôi nên áp mã HS nào cho phù hợp nhất , thủ tục nhập khẩu mặt hàng này như thế nào? Có kiểm tra chuyên ngành không? Mong nhận được sự hỗ trợ từ Quý cơ quan Hải Quan Công ty chúng tôi xin chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào

Trả lời tư vấn

(18/12/2018 11:10 SA )

  • Tổ tư vấn Pháp luật Báo Hải quan
  • Liên quan đến vấn đề bạn đọc hỏi, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến như sau:

    1.1. Về mã HS của hàng hóa nhập khẩu - Căn cứ khoản 1 điều 28 Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/06/2014 quy định: “Điều 28. Xác định trước mã số, xuất xứ, trị giá hải quan 1. Trong trường hợp người khai hải quan đề nghị cơ quan hải quan xác định trước mã số, xuất xứ, trị giá hải quan đối với hàng hóa dự kiến xuất khẩu, nhập khẩu, người khai hải quan cung cấp thông tin, chứng từ liên quan, mẫu hàng hóa dự kiến xuất khẩu, nhập khẩu cho cơ quan hải quan để cơ quan hải quan xác định trước mã số, xuất xứ, trị giá hải quan. Trường hợp không thể cung cấp mẫu hàng hóa dự kiến xuất khẩu, nhập khẩu, người khai hải quan phải cung cấp tài liệu kỹ thuật liên quan đến hàng hóa đó....” - Căn cứ điều 24 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định: “Điều 24. Thủ tục xác định trước mã số, xuất xứ, trị giá hải quan 1.

    Điều kiện xác định trước mã số, xuất xứ, trị giá hải quan

    a) Tổ chức, cá nhân đề nghị cơ quan hải quan xác định trước mã số, xuất xứ, trị giá hải quan đối với hàng hóa dự kiến xuất khẩu, nhập khẩu và cung cấp thông tin, chứng từ, hồ sơ cần thiết liên quan đến việc xác định trước mã số, xuất xứ, trị giá hải quan;

    b) Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu cần xác định trước trị giá hải quan là hàng hóa lần đầu xuất khẩu, nhập khẩu hoặc có thay đổi lớn, bất thường so với trị giá hải quan mà người khai hải quan đang thực hiện hoặc là hàng hóa có tính chất đơn chiếc hoặc không có tính phổ biến hoặc không có hàng hóa giống hệt, tương tự trên thị trường để so sánh.

    2. Trách nhiệm của tổ chức, cá nhân đề nghị xác định trước mã số, xuất xứ, trị giá hải quan:

    a) Nộp đủ hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, xuất xứ, trị giá hải quan đến Tổng cục Hải quan;” - Căn cứ khoản 1 điều 7 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 (được sửa đổi bổ sung tại khoản 3 điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018) của Bộ Tài chính quy định: 3. Điều 7 được sửa đổi, bổ sung như sau: “Điều 7. Hồ sơ xác định trước mã số, xuất xứ, trị giá hải quan 1. Hồ sơ, mẫu hàng hóa xác định trước mã số a) Đơn đề nghị xác định trước mã số theo mẫu số 01/XĐTMS/TXNK Phụ lục VI ban hành kèm Thông tư này;

    b) Tài liệu kỹ thuật do tổ chức, cá nhân đề nghị xác định trước mã số hàng hóa cung cấp (bản phân tích thành phần, catalogue, hình ảnh hàng hóa): 01 bản chụp;

    c) Mẫu hàng hóa dự kiến xuất khẩu, nhập khẩu (nếu có). Cơ quan hải quan tiếp nhận và xử lý mẫu hàng hóa dự kiến xuất khẩu, nhập khẩu thực hiện theo quy định tại Điều 10 Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu. Do đó, trường hợp công ty cần xác định trước mã số hàng hóa dự kiến nhập khẩu thì nộp hồ sơ theo hướng dẫn tại khoản 3 điều 7 Thông tư số 39/2018/TT-BTC của Bộ Tài chính đến Tông cục Hải quan để được xem xét, giải quyết.

    2.2. Về thủ tục hải quan - Mặt hàng Hệ thống máy ép nhiệt (mới 100%) không thuộc diện cấm nhập khẩu hay nhập khẩu có điều kiện theo quy định tại Nghị định 69/2018/NĐ-CP ngày 15/05/2018 của Chính phủ nên Công ty có thể làm thủ tục nhập khẩu như hàng hóa thông thường. - Trường hợp hàng hóa đã qua sử dụng phải thỏa mãn các điều kiện quy định tại điều 6 Thông tư số 23/2015/TT-BKHCN ngày 13/11/2015 của Bộ Khoa học và Công nghệ và hồ sơ thủ tục nhập khẩu theo điều 7 Thông tư số 23/2015/TT-BKHCN đã nêu. - Hồ sơ thủ tục hải quan khi nhập khẩu được thực hiện theo quy định tại điều 16 và điều 18 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 được sửa đổi bổ sung tại khoản 5 và khoản 7 điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/04/2018 của Bộ Tài chính.